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Vidokezo vya Usalama 
Mtandaoni kwa Watoto

Ukuaji wa teknolojia umerahisisha matumizi ya vifaa vya kielektroniki vilivyo       
unganishwa na intaneti kama vile simu za mkononi na kompyuta hivyo kuchochea 
ongezeko la watumiaji wengi ikiwemo watoto. Katika zama hizi za kidigitali ni 
muhimu kwa watoto kuwa na elimu ya matumizi sahihi na salama ya mtandao ili 
kuepuka kuwa wahanga wa matukio ya uhalifu mtandaoni.
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Vidokezo vya Usalama Mtandaoni:
‘Ushauri kwa Wazazi na Watoto’

Kuwasiliana na watu wasiofaa

Wahalifu mtandaoni: ambao 
hutumia njia za ulaghai kuwashaw-
ishi watoto kutoa taarifa nyeti 
kuhusu wao wenyenye au wazazi 
wao.

Wanyanyasaji wa mtandaoni        
(Cyberbullies):ambao mara nyingi 
huwa na malengo ya kuwanyanyasa 
watoto kisaikolojia na kuwasaba-
bishia hofu au msongo wa mawazo.

Mafataki wa mtandaoni (Online 
Sexual Predators):ambao malengo 
yao ni kuwarubuni Watoto kuingia 
kwenye mahusiano ya kimapenzi.
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Kukumbana na maudhui yasiyofaa kama 
vile:

Maudhui ya ngono na picha za utupu.
Matukio ya kihalifu na biashara 
haramu.
Habari potofu.

Kupakua programu hatarishi au virusi vya 
kompyuta (malware) kupitia tovuti            
hatarishi, kubofya viunganishi hatarishi na 
pia kufungua viambatisho vya barua-pepe 
vyenye virusi vya kompyuta, na hivyo 
kusababisha uharibifu wa taarifa na vifaa 
vya kielektroni. 

Matumizi ya kupindukia (Addiction):Fursa 
mbalimbali zinazopatikana mtandaoni 
kama vile michezo ya kompyuta, mitandao 
ya kijamii, katuni na muziki huwavutia 
sana watoto ambapo baada ya muda 
huwafanya watoto kuwa watumwa wa 
mtandao.Changamoto hizi zinaweza 
kupelekea kushuka kwa   maendeleo ya 
watoto kitaaluma na kupata athari 
nyingine za kisaikolojia kama vile kuwa na 
msongo wa mawazo n.k
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Vidokezo vya Usalama Mtandaoni kwa Watoto
‘Angalizo kwa Watoto’

Endapo watoto watatumia mitandao 
bila usimamizi wa wazazi au walezi 
wanaweza kukutana na changamoto 
zifuatazo;
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Changamoto 
Mtandaoni 

Your Name



Usitumie mitandao bila idhini ya wazazi 
au walezi.

Epuka kuwasiliana na watu                    
usiowafahamu mtandaoni.

Usichapishe taarifa binafsi kuhusu 
wewe, mzazi au mlezi wako kama vile 
tarehe ya kuzaliwa, anwani ya makazi, 
nywila (password).

Epuka kutoa au kuchapisha taarifa 
hatarishi kama vile picha au video za 
utupu, vurugu au vitisho.

Usichapishe chochote kuhusu watu 
wengine bila ridhaa yao.

Elewa mipangilio na usome mikataba ya 
faragha kabla ya kutumia programu 
yoyote mtandaoni. Vinginevyo, unawe-
za kuruhusu taarifa zako kuingiliwa au  

kuonwa na watu wengine pasipo wewe 
kujua.

Zuia (block) mtu yeyote anayetuma 
maoni ya kukusumbua, kukutishia au 
yasiyofaa kuhusu wewe na kuripoti kwa 
mtoa huduma wa programu husika au 
kituo cha polisi karibu nawe.

Chagua nywila (password) salama yenye 
tarakimu nane hadi kumi na mbili zenye 
mchanganyiko wa herufi, nambari na 
herufi za alama mfano “D0nt4g@t!” na 
uibadilishe mara kwa mara, angalau kila 
baada ya miezi mitatu (3). Kumbuka 
nywila (password) ni siri yako.

Tumia programu za kujikinga na virusi 
vya kompyuta na hakikisha programu 
hiyo inahuishwa mara kwa mara.
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WASILIANA NASI KUPITIA:

TANZANIA COMPUTER EMERGENCY RESPONSE TEAM (TZ-CERT)
Mawasiliano Towers
20 Sam Nujoma Road
P.O. Box 474
14414, Dar Es Salaam
TANZANIA

Tel: +255 22 2412011-2
      +255 22 2199760-8
Mob: +255 784 558270-1
Fax: +255 22 2412 038
Email: cop@tzcert.go.tz 
Website: https://www.tzcert.go.tz  
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