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Ushauri kwa 
Wazazi kuwalinda

Watoto Mtandaoni.
Mzazi au Mlezi ndiye mwalimu namba moja wa mtoto wake na kwa kiasi kikubwa sana mtoto 

hujifunza na kuiga mambo mbalimbali kutoka kwa mzazi au mlezi wake.

Endapo Mzazi au Mlezi ataruhusu mtoto wake kutumia mitandao kupitia vifaa vya kieletroniki 
kama kompyuta, tableti au simu ya mkononi basi ana jukumu la kumlinda na kuhakikisha 

usalama wake.



Vidokezo vya Usalama Mtandaoni:
‘Ushauri kwa Wazazi na Watoto’

3Ushauri kwa Wazazi kuwalinda Watoto Mtandaoni
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1. Muhamasishe Mtoto kutumia mitandao ili umsaidie kwenye masomo yake (kitaaluma 
Zaidi) na si vinginevyo.

2. Jifunze kila kitu kwa mapana kuhusu mtandao. Kuzoea mtandao hakutakusaidia tu 
kuelewa athari, lakini pia kukusaidia kuzungumza na watoto wako.

3. Weka mipaka ya mambo ambayo mtoto wako anaweza na ambayo hawezi kuyafanya 
mtandaoni. Ni muhimu kuweka masharti kwa mtoto wako ili ajue wajibu wake na 
mipaka yake pindi awapo mtandaoni. Usisubiri hadi kitu kibaya kitokee kwake.

4. Weka udhibiti ikiwa ni pamoja na kuchuja maudhui yasiyofaa kwa kutumia programu 
maalumu za kompyuta (parental control programs) kwenye vifaa vyako vya kompyuta.

5. Mfundishe mtoto wako namna ya kulinda taarifa binafsi. Kwa kawaida siyo salama 
kuchapisha taarifa binafsi mtandaoni kama nambari za simu, anwani, nywila (password) 
na namba ya kadi ya benki. Ikiwa wahalifu wanapata taarifa hizi, wanaweza kuzitumia 
vibaya dhidi yake au familia yako.

6. Zungumza na mtoto wako juu ya matumizi sahihi na salama ya mtandao ikiwemo 
mitandao ya kijamii ambayo huruhusu watumiaji wake kushiriki picha, video na                
majadiliano kati ya marafiki au  wageni.

7. Muhamasishe mtoto wako kutoa taarifa kwako endapo atakutana na tatizo lolote              
mtandaoni. Ikiwa mtoto wako anapata tatizo mtandaoni, mshauri aje kwako au     
awasiliane nasi kupitia tovuti yetu au namba za simu badala ya kuacha. Kumbuka 
kwamba upo uwezekano wa mtoto wako kukumbana na maudhui yasiyofaa au tukio 
hatarishi mtandaoni, hata kama wanafanya kila kitu kwa usahihi.

Kwa taarifa
na msaada
zaidi 
Wasiliana 
nasi kupitia

Ewe Mzazi au Mlezi zingatia yafuatayo;


